Chơi bài lá

Ngày tết, chơi bài sao cho không vi phạm pháp luật ?

Tết sắp đến rồi, nhà nhà đang chuẩn bị tết với lỉnh kỉnh thức ăn, thức uống và … trò chơi ! Trong những ngày tết thì trò chơi được yêu thích nhất hẳn là trò chơi bài lá. Chơi như thế nào để không vi phạm pháp luật vào ngày tết ?

Chơi tại sòng bài casino của nhà nước

Hiện nay, tại Việt Nam đã có một số sòng bạc hợp thức hóa việc đánh bài. Tuy nhiên chỉ cho phép Người nước ngoài và người Việt Nam định cư ở nước ngoài có hộ chiếu nước ngoài do cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài cấp, giấy thông hành còn giá trị và nhập cảnh hợp pháp vào Việt Nam vào chơi.

Hiện tại Casino Phú Quốc (đang chờ cấp phép hoạt động) cũng là sòng bài đầu tiên tại Việt Nam thực hiện thí điểm cho người Việt vào đánh bạc trong 3 năm kể từ ngày được Bộ Tài chính cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh casino.

Thời gian thực hiện thí điểm là 03 năm, kể từ ngày doanh nghiệp kinh doanh casino đầu tiên được phép thí điểm cho phép người Việt Nam chơi tại Điểm kinh doanh casino. Sau 03 năm thí điểm, Chính phủ sẽ tổng kết, đánh giá và quyết định việc tiếp tục cho phép người Việt Nam chơi casino hoặc có thể chấm dứt không cho phép người Việt Nam chơi casino tại Việt Nam.

Điều kiện người Việt được chơi Casino

– Phải là người đủ 21 tuổi trở lên và có đầy đủ năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật Việt Nam;

– Có đủ năng lực về tài chính để tham gia chơi tại Điểm kinh doanh casino. Người chơi phải chứng minh được có thu nhập thường xuyên từ 10 triệu đồng/tháng trở lên hoặc thuộc diện chịu thuế từ bậc 3 trở lên theo quy định tại Luật thuế thu nhập cá nhân. Bộ Tài chính hướng dẫn cụ thể hồ sơ chứng minh người chơi có đủ năng lực tài chính;

– Phải mua vé tham gia chơi tại Điểm kinh doanh casino. Mức vé là 01 triệu đồng/24 giờ liên tục/người hoặc 25 triệu đồng/tháng/người;

– Không thuộc đối tượng bị người thân có đầy đủ năng lực hành vi dân sự trong gia đình là bố, bố nuôi, mẹ, mẹ nuôi, vợ, chồng, con ruột hoặc bản thân có đơn đề nghị doanh nghiệp kinh doanh casino không cho phép chơi tại Điểm kinh doanh casino;

– Người Việt Nam được phép vào chơi tại Điểm kinh doanh casino chỉ được sử dụng tiền đồng Việt Nam để đổi đồng tiền quy ước và được đổi đồng tiền quy ước ra đồng Việt Nam trong trường hợp chơi không hết hoặc trúng thưởng.

Đánh bài như thế nào là vi phạm pháp luật ?

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”.


Khoản 1, Điều 1, Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP

Suy ra, một trong các hình thức sau đây sẽ bị phạt hình sự:

+ Giá trị tiền hoặc hiện vật có giá trị từ 5.000.000 đồng trở lên.

+ Giá trị tiền hoặc hiện vật có giá trị dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt hành chính,đã bị kết án mà chưa được xóa án tích về tội đánh bạc, tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc.

Các nguồn tham khảo

Khoản 1, Điều 1, Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP.

Khoản 1, Điều 321 quy định tội đánh bạc tại Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi bổ sung 2017, Điều 322 là Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc.

-Điều 26, Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình.

Như vậy, các bạn nên chơi bài ngày tết thật vui vẻ. Nếu có thêm phần gay cấn, hãy chơi bài uống nước, bôi nhọ nồi hoặc phạt quỳ. Đừng dùng tiền hay hiện vật để phân thắng thua nhé. Tết đi ngồi nhà khám là buồn lắm !

Chúc các bạn vui vẻ !