Hỏi về: Phân chia tài sản khi ly hôn

8
Want create site? Find Free WordPress Themes and plugins.

Câu hỏi:

Tôi và anh P kết hôn được 5 năm, nhưng do mâu thuẫn nên chúng tôi đã quyết định ly hôn.Trước khi kết hôn, anh P đã mua một căn hộ chung cư và chúng tôi đã cùng nhau sinh sống từ đó đến nay. Hiện tại, chúng tôi đang  tiến hành thủ tục ly hôn nhưng anh P nói tôi phải dọn ra ngoài vì căn nhà là của anh P. Vậy, tôi có quyền sở hữu cùng anh P căn nhà này hay không? Việc anh P yêu cầu tôi dọn ra ngoài ở có đúng hay không?

Mong quý công ty giả đáp giúp tôi. Tôi xin cảm ơn.

phân chia tài sản khi ly
Hỏi về: phân chia tài sản khi ly hôn

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Việt Tín. Với những kinh nghiệm trong tư vấn hôn nhân và gia đình, chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 43 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014, tài sản riêng của vợ và chồng là tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn. Căn nhà là do anh P, mua trước khi kết hôn với bạn, nên do đó thuộc quyền sở hữu của anh P. Do đó, bạn không có quyền sở hữu đối với căn nhà này.

Mặc dù bạn không có quyền sở hữu căn nhà mà vợ, chồng bạn đang ở, tuy nhiên, theo quy định tại Điều 63 Luật hôn nhân và gia đình 2014 thì vợ, chồng có quyền lưu cư khi ly hôn. Quyền này được quy định cụ thể như sau:

Nhà ở thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng đã đưa vào sử dụng chung thì khi ly hôn vẫn thuộc sở hữu riêng của người đó, trong trường hợp vợ hoặc chồng có khó khăn về chỗ ở thì được quyền lưu cư trong thời hạn sáu tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân chấm dứt, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

Như vậy, căn nhà là nơi vợ, chồng bạn cùng chung sống trong thời kỳ hôn nhân, do vậy khi ly hôn, bạn có quyền ở lại căn nhà đó trong thời gian sáu tháng kể từ ngày hôn nhân. chấm dứt. Do vậy, anh P không có quyền yêu cầu bạn rời khỏi nhà khi hai người đang tiến hành thủ tục ly hôn

Hy vọng câu trả lời của chúng tôi đã giải đáp được phần nào vướng mắc của bạn. Nếu bạn còn bất cứ thắc mắc nào liên quan đến việc phân chia tài sản sau khi ly hôn, hãy liên hệ ngay với Luật Việt Tín, chúng tôi sẵn sàng tư vấn và giải đáp các vấn đề liên quan đến chia tài sản sau khi ly hôn.

Hotline: 0945 292 808 / 0978 635 623

Email: luatviettin@gmail.com

Rất hân hạnh được hợp tác cùng quý khách!

Hỏi về: Phân chia tài sản khi ly hôn
Đánh giá bài viết

Did you find apk for android? You can find new Free Android Games and apps.