Tặng cho quyền sử dụng đất cho con

1
Want create site? Find Free WordPress Themes and plugins.

Hiện nay, nhiều gia đình vì những lý do khác nhau bố mẹ muốn tặng đất đai cho con. Vấn đề này pháp luật đất đai đã có quy định cụ thể rõ ràng.

slider1 (6)

 

Tặng cho quyền sử dụng đất là một giao dịch dân sự, trong đó các bên tự thỏa thuận với nhau về việc tặng cho quyền sử dụng đất làm phát sinh nghĩa vụ dân sự nhất định nhằm thỏa mãn các nhu cầu sử dụng đất. Sự thỏa thuận này là sự thống nhất ý chí của các bên, việc tặng cho quyền sử dụng đất được lập thành hợp đồng và hợp đồng này phải được công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật. Hợp đồng tặng cho không chỉ là sự thỏa thuận để dịch chuyển quyền sử dụng đất mà còn là sự thỏa thuận để làm phát sinh hay chấm dứt các quyền và nghĩa vụ của mỗi bên

Người sử dụng đất được pháp luật cho phép thực hiện quyền tặng cho quyền sử dụng đất cho người khác. Thực chất việc tặng cho quyền sử dụng đất cũng chỉ là một dạng đặc biệt của chuyển nhượng quyền sử dụng đất, nhưng việc chuyển nhượng này có giá trị bằng không.

Người sử dụng đất được thực hiện quyền tặng cho quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

+Có Giấy chứng nhận,

+Đất không có tranh chấp,

+Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án,

+Trong thời hạn sử dụng đất.

Việc tặng cho quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính. Để đảm bảo cho việc tặng cho đúng pháp luật, người sử dụng đất cần tham khảo thêm những quy định chi tiết hơn nữa của Luật đất đai và các văn bản hướng dẫn thi hành về tặng cho quyền sử dụng đất.

Theo quy định tại điểm a, d Khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 quy định:

a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp sau :

Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp; hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, tài sản gắn liền với đất mà một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản được công chứng hoặc chứng thực theo yêu cầu của các bên.

Mọi chi tiết quý khách vui lòng liên hệ ngay với đường dây nóng của Luật Việt Tín theo địa chỉ sau để được tư vấn miễn phí và hỗ trợ chi tiết theo địa chỉ:

Hotline: 0945 292 808 / 0978 635 623

Email: luatviettin@gmail.com

Luật Việt Tín rất hân hạnh được hợp tác với quý khách!

Tặng cho quyền sử dụng đất cho con
5 (100%) 1 vote

Did you find apk for android? You can find new Free Android Games and apps.