Thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất cho con

8
Want create site? Find Free WordPress Themes and plugins.

Nếu hiện tại bạn vẫn còn đang thắc mắc về vấn đề làm thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất cho con mình như nào hãy yên tâm Luật Việt Tín sẽ giúp đỡ bạn .

Screen-Shot-2015-09-10-at-15.50.06-1170x466

Thứ nhất về trình tự và những thủ tục làm hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất:

Theo quy định ở điểm a và d Khoản 3 và về Điều 167 của Luật đất đai năm 2013 có quy định:

Quy định về điểm a) : Hợp đồng , quy định về tặng cho quyền sử dụng đất  thì quyền sử dụng đất cùng với tài sản sẽ gắn liền với tất cả khu đất phải được Pháp Luật công chứng hoặc chứng thực, trừ những môt số trường hợp sau :

Về hợp đồng cho thuê hoặc là thuê lại quyền sử dụng đất các quyền có sử dụng đất cùng với tài sản đã liền với đất, tất cả những trường hợp đồng mà chuyển đổi quyền sử dụng đất của nông nghiệp; các hợp đồng về chuyển nhượng quyền sử dụng đất, tất cả quyền sử dụng đất đai, tài sản có gắn liền với đất, hoặc là tài sản đã gắn liền với đất do một bên hoặc nhiều bên có tham gia vào giao dịch là các tổ chức về hoạt động kinh doanh hoặc là bất động sản sẽ được công chứng hoặc sẽ được chứng thực theo tất cả các yêu cầu của hai bên.

Quy định về điểm d) Về việc công chứng để thực hiện tại tất cả các tổ chức trong ngành nghề công chứng về việc chứng thực và việc thực hiện tại các ủy ban nhân dân cấp xã”.

Như vậy là để thực được việc tặng và cho quyền sử dụng đất từ bố hoặc mẹ sang con.Vấn đề đầu tiên bạn và bố mẹ bạn phải tới một tổ chức để được công chứng trên địa bàn của tỉnh, các thành phố nơi có đất hoặc Uỷ Ban Nhân Dân các cấp xã để công chứng hoặc chứng thực về hợp đồng tặng cho này. Và sau khi có bản hợp đồng hoặc tặng cho quyền về sử dụng đất đã được công chứng và chứng thực thì lúc này bạn có thể tiến hành tất cả các thủ tục về đăng ký và sang tên bạn có tại văn phòng về các vấn đề đăng ký và về đất đai, hồ sơ tất cả bao gồm:

+ Các giấy tờ về hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất (bản sao có công chứng hoặc bản gốc)

+Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu (bản sao có công chứng hoặc bản gốc)

+ Cùng với đó là một số giấy tờ khác, như là chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu…

Thứ hai về các nghĩa vụ thuế và tri phí cần phải nộp:

Theo các quy định về Điều 4 của Nghị định số 100/2008/NĐ-CP vào ngày 8/9/2008 có Quy định chi tiết về một số điều của Luật Thuế và thu nhập của cá nhân thì: “Tất cả các thu nhập được nhận từ thừa kế và quà tặng là bất động sản giữa vợ hoặc chồng; hoặc cha đẻ, mẹ đẻ để lại cho con đẻ; hoặc từ cha nuôi hoặc mẹ nuôi cho con nuôi ; từ cha chồng, mẹ chồng cho con dâu; giữa cha vợ, mẹ vợ cho con rể; giữa ông nội, bà nội cho cháu nội; giữa ông ngoại, bà ngoại cho cháu ngoại; giữa anh, chị, em ruột với nhau” các thu nhập đó sẽ được miễn thuế. Do vậy, khi tiến hành tất cả những thủ tục chuyển sang tên giấy chứng nhận về quyền sử dụng đất từ bố mẹ bạn chuyển nhượng sang cho bạn thì tất cả chi phí thuế sẽ được miễn thuế về thu nhập cá nhân.

Ngoài ra tất cả các quy định tại về các khoản 10 và Điều 4 về Nghị định 45/2011/NĐ-CP có Quy định tất cả các trường hợp không cần phải nộp lệ phí trước bạ, gồm có: “Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là tất cả các quà tặng giữa: hoặc từ vợ với chồng; từ cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; từ cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; từ cha chồng, mẹ chồng với con dâu; từ cha vợ, mẹ vợ với con rể; từ ông nội, bà nội với cháu nội; từ ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; từ anh, chị em ruột với nhau nay sẽ được các cơ quan bên trong nhà nước có thẩm quyền cấp cho giấy chứng nhận về quyền sử dụng đất, và quyền sở hữu nhà ở cùng với tài sản khác có gắn với đất lần đầu“.

Nếu có thắc mắc gì về vấn đề đất đai bạn hãy liên lạc với Luật Việt Tín chúng tôi để có thể được tư vấn hoàn toàn miễn phí :

Số điện thoại: 0978 635 623 / 0945 292 808 

Email: luatviettin@gmail.com

Chúng tôi rất vui lòng khi được giúp đỡ bạn

Thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất cho con
Đánh giá bài viết

Did you find apk for android? You can find new Free Android Games and apps.